Mua xe máy có cần sổ hộ khẩu không

Cơ quan có thẩm quyền thực hiện thủ tục đăng ký xe? Không có hộ khẩu ở Hà Nội có đăng ký xe ở Hà Nội được không? Có được đăng ký xe tại nơi tạm trú không? Đã có nhà riêng nhưng chưa đăng ký thường trú có làm được đăng ký xe?


Tóm tắt câu hỏi:

Xin luật sư cho hỏi quy định này khi nào sẽ được áp dụng, kể từ năm 2017 khi làm thủ tục đăng kí xe máy có cần phải mang theo hộ khẩu hay không hay chỉ cần giấy chứng minh nhân dân là đủ. Mong được giải đáp từ luật sư. Chân thành cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Căn cứ Điều 7 Thông tư số 15/2014/TT-BCA quy định về hồ sơ đăng ký xe như sau:

“Hồ sơ đăng ký xe gồm:

1. Giấy khai đăng ký xe.

Bạn đang xem: Mua xe máy có cần sổ hộ khẩu không

2. Giấy tờ của chủ xe.

3. Giấy tờ của xe.”

– Về giấy khai đăng ký xe: chủ xe có trách nhiệm kê khai đầy đủ các nội dung quy định treon giấy khai đăng ký xe theo mẫu số 02 ban thành kèm theo Thông tư số 15/2014/TT-BCA.

– Về giấy tờ của chủ xe: Theo quy định tại Điều 9 Thông tư 15/2014/TT-BCA thì chủ xe là người Việt Nam xuất trình một trong các giấy tờ sau:

+ Chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

+ Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; Giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng).

Xem thêm: Copy Danh Bạ Từ Sim Vào Máy Sony Xperia Xzs, Nhập Danh Bạ Từ Sim Trên Sony Như Thế Nào

Trường hợp không có Giấy chứng minh Công an nhân dân, Giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

*

Luật sư tư vấn pháp luật về nơi thủ tục đăng ký xe máy:1900.6568

Bạn hiện tại đã có nhà tại Thành phố Hồ Chí Minh và đã làm thủ tục đăng ký tạm trú thì có thể làm thủ tục đăng ký thường trú. Căn cứ khoản 1 Điều 20 Luật cư trú sửa đổi bổ sung 2013 công dân được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương nếu có đủ điều kiện:

“Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương 

Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên …”.

Như vậy, nếu anh đăng đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố Hồ Chí Minh thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố từ hai năm trở lên.

Sau khi làm xong thủ tục đăng ký thường trú, bạn có thể làm thủ tục đăng ký xe tại Thành phố Hồ Chí Minh.